7:30 AM - 5:30 PM

BÁN ĐỒ ĂN QUA ỨNG DỤNG GRAB, BE...CÓ PHẢI ĐÓNG THUẾ HAY KHÔNG ? ?

  • TT200
  • Thứ năm - 02/11/2023 04:45
  • 545 lượt xem
Để có thêm thu thập, tôi đã tự làm các loại bánh bông lan, pizza, trái cây, nước ép để bán qua mạng như Facebook và trên các ứng dụng như app Be, Grab, Baemin, Gojek.... Nếu kinh doanh nhỏ như vậy, tôi có phải xin giấy phép và đóng các loại thuế GTGT, thuế TNCN hay không?
KINH DOANH TRÊN THƯƠNG MẠI ĐIỆN TỬ
KINH DOANH TRÊN THƯƠNG MẠI ĐIỆN TỬ

Bán đồ ăn qua ứng dụng Be, Grab, Baemin, Gojek,... có cần phải đăng ký kinh doanh không?


Theo quy định trên đối tượng cần đăng ký là thương nhân hoặc tổ chức có website thương mại điện tử trên đó cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ sau: Dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử; Dịch vụ khuyến mại trực tuyến; Dịch vụ đấu giá trực tuyến.
 

Căn cứ Điều 13 Thông tư 47/2014/TT-BCT sửa đổi bởi khoản 2 Điều 1 Thông tư 21/2018/TT-BCT quy định:

"Điều 13. Đối tượng đăng ký

Đối tượng đăng ký là thương nhân hoặc tổ chức có website thương mại điện tử trên đó cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ sau:

1. Dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử.

2. Dịch vụ khuyến mại trực tuyến.

3. Dịch vụ đấu giá trực tuyến.”


 



 

Ngoài các đối tượng trên, hoạt động kinh doanh thương mại điện tử (kinh doanh online) không phải đăng ký kinh doanh.
 

Ngoài ra đối với hoạt động kinh doanh trực tiếp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định:

"Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Nghị định này, một số từ ngữ đ­ược hiểu nh­ư sau:
 

1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác."
 

Căn cứ quy định trên, việc kinh doanh các mặt hàng như bạn đề cập sẽ không phải đăng ký hay xin giấy phép của cơ quan nào.

Tuy nhiên, bạn cần phải tuân thủ các quy định về an toàn thực phẩm cũng như các quy định khác có liên quan để không xâm hại đến quyền lợi của người tiêu dùng.


 

image 20230408093441 1



 

Bán đồ ăn qua ứng dụng Be, Grab, Baemin, Gojek,... có cần phải đóng thuế GTGT và thuế TNCN không?
 

Căn cứ Điều 4 Thông tư 40/2021/TT-BTC quy định như sau:

"Điều 4. Nguyên tắc tính thuế
 

1. Nguyên tắc tính thuế đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh được thực hiện theo các quy định của pháp luật hiện hành về thuế GTGT, thuế TNCN và các văn bản quy phạm pháp luật có liên quan.

2. Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có doanh thu từ hoạt động sản xuất, kinh doanh trong năm dương lịch từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc trường hợp không phải nộp thuế GTGT và không phải nộp thuế TNCN theo quy định pháp luật về thuế GTGT và thuế TNCN. Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có trách nhiệm khai thuế chính xác, trung thực, đầy đủ và nộp hồ sơ thuế đúng hạn; chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đầy đủ của hồ sơ thuế theo quy định.

3. Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh theo hình thức nhóm cá nhân, hộ gia đình thì mức doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân được xác định cho một (01) người đại diện duy nhất của nhóm cá nhân, hộ gia đình trong năm tính thuế."
 

Như vậy theo như quy định trên nếu bạn bán đồ ăn qua các app có mức doanh thu dưới 100 triệu đồng/năm thì bạn sẽ không phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN.


 

DỊCH VỤ KẾ TOÁN TT200



 

Trong trường hợp thuộc đối tượng phải đóng thuế TNCN và thuế GTGT mà nộp hồ sơ kê khai trễ bị xử phạt như thế nào?
 

Căn cứ tại Điều 13 Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi vi phạm về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế như sau:

"Điều 13. Xử phạt hành vi vi phạm về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế
 

1. Phạt cảnh cáo
Đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 05 ngày và có tình tiết giảm nhẹ.

 

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng
Đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 30 ngày, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này.

 

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng
Đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 31 ngày đến 60 ngày.

 

4. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng
Đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 61 ngày đến 90 ngày;

b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên nhưng không phát sinh số thuế phải nộp;

c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp;

d) Không nộp các phụ lục theo quy định về quản lý thuế đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết kèm theo hồ sơ quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp.
 

5. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng
a) Đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn trên 90 ngày kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, có phát sinh số thuế phải nộp và người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế, tiền chậm nộp vào ngân sách nhà nước trước thời điểm cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế hoặc trước thời điểm cơ quan thuế lập biên bản về hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại khoản 11 Điều 143 Luật Quản lý thuế.

b) Trường hợp số tiền phạt nếu áp dụng theo khoản này lớn hơn số tiền thuế phát sinh trên hồ sơ khai thuế thì số tiền phạt tối đa đối với trường hợp này bằng số tiền thuế phát sinh phải nộp trên hồ sơ khai thuế nhưng không thấp hơn mức trung bình của khung phạt tiền quy định tại khoản 4 Điều này.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc nộp đủ số tiền chậm nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này trong trường hợp người nộp thuế chậm nộp hồ sơ khai thuế dẫn đến chậm nộp tiền thuế;

b) Buộc nộp hồ sơ khai thuế, phụ lục kèm theo hồ sơ khai thuế đối với hành vi quy định tại điểm c, d khoản 4 Điều này."

Như vậy, nếu bạn thuộc đối tượng phải đóng thuế TNCN và thuế GTGT mà nộp hồ sơ kê khai trễ thì bạn sẽ bị xử lý theo quy định trên.

 

XEM THÊM BÀI VIẾT ĐIỀU KIỆN NÀO ĐỂ CÁ NHÂN LÀM BẢN CAM KẾT THUẾ TNCN MẪU 02

 

Kế toán doanh nghiệp TT200

Địa chỉ : Đường số1 Khu tái định cư A - Xã Vĩnh Thái - Nha Trang - Khánh Hòa
Hotline : 0972.125.200

Từ khóa được tìm kiếm nhiều nhất:   kinh doanh trên mạng có phát sinh thuế, bán đồ ăn qua app có đóng thuế không, buôn bán trên thương mại điện tử có phải đăng ký kinh doanh, dịch vụ kế toán thuế Nha Trang Khánh Hoà, công ty tư vấn kế toán Nha Trang

Dịch vụ Kế Toán Thuế